Kết quả giám định GEN (ADN) là căn cứ pháp lý quan trọng để tòa án có thể căn cứ, dựa vào đó để đưa ra phán quyết theo quy định của pháp luật Việt Nam. Trong bài viết này, Gentis sẽ giải đáp một số câu hỏi về vấn đề trên:

Gentis xét nghiệm ADN huyết thống, trước sinh, ADN hành chính, chứng minh thư sinh học
Gentis xét nghiệm ADN huyết thống, trước sinh, ADN hành chính, chứng minh thư sinh học

Hỏi: Tôi là một công nhân, không hiểu sao công an huyện BB – BD mời tôi lên hỗ trợ điều tra mà không hề nói hay gửi thư từ gì hết mà chỉ gọi điện thoại cho tôi nói là muốn gặp tôi có việc và tôi cũng hợp tác nhưng khi tôi có mặt thì các đồng chí mời lên xe chở tôi về công an tỉnh BD, nhờ các đồng chí pháp y xét nghiệm ADN cho tôi và vài ngày sau kêu tôi đi xét nghiệm ADN thêm lần nữa. Vậy tôi có phải đi không, tôi có được phép gửi đơn kiện không?

Trả lời:

=> Việc công an yêu cầu bạn thực hiện các việc trên để hỗ trợ điều tra mà không có bất kì một văn bản nào về vấn đề này là vi phạm pháp luật. Bạn có thể khiếu nại vì hành vi vi phạm trình tự, thủ tục này.

Hỏi: Em có quen một người đàn ông và có con chung với người này. Khi chuẩn bị đi làm giấy khai sinh cho cháu thì mới biết người này đã có gia đình. Nhưng anh ấy vẫn muốn con có tên cha. Khi em ra uỷ ban nhân dân phường để làm giấy khai sinh kèm kết hợp với cha nhận con. Thì ngoài uỷ ban yêu cầu 1 trong 2 cách này mới cho cha nhận con: 1 Là làm xét nghiệm ADN. 2 Là phải có người thân trong gia đình anh ấy xác nhận mới cho cha nhận con. Mà thưa luật sư vậy có đúng ko. Hiện giờ hoàn cảnh em chưa có khả năng xét nghiệm ( nghe nói 8_9 triệu lận ) Với lại anh em cha mẹ thì ở ngoài bắc ko thể vô tphcm được.

Gentis HCM 0888402010 xét nghiệm ADN làm khai sinh cho con
Gentis HCM 0888402010 xét nghiệm ADN làm khai sinh cho con

Trả lời

=> Căn cứ vào Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

  1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
  2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

Cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.

Cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch, nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.”

Thì chỉ có 2 cách:

1 là xét nghiệm ADN, 2 là phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

Gentis TpHCM – Hà Nội có cung cấp dịch vụ xét nghiệm ADN làm khai sinh cho con với chi phí tối ưu, giám định bởi Đại tá Hà Quốc Khanh viện Khoa học Hình sự Bộ Công An.
Hotline liên hệ tư vấn: 0888.40.2010 – 1800.2010

Hỏi: Tôi có quen và yêu một người cùng quê 2 người đã có khoảng thời gian chung sống với nhau là 2 tháng và rồi để lại cái thai giờ được khoảng 6 tháng. Thời gian đầu tôi cũng có hứa hẹn sẽ cưới nhưng trong khoảng thời gian chung sống tôi cảm thấy không hợp nhau. Bẵng đi 1 thời gian chúng tôi không liên lạc với nhau cho tới giờ cô ấy và gia đình đã lên nhà nói chuyện với bố mẹ tôi là có thai 6 tháng trong khi đó gia đình tôi không biết đề trai gái của tôi. Vấn đề ở đây là tôi không cưới và gia đình cô ấy có nói sẽ đợi khi đẻ sẽ mang đi xét ADN sẽ kiện tôi. Thứ nhất : Trước và sau khi quan hệ trai gái tôi và cô ấy đã đủ tuổi vị thành niên tôi 29 tuổi cô ấy 23 tuổi quan hệ tự nguyện không ép buộc. Thứ hai : Tôi và cô ấy không có bất cứ dính líu gì về kinh tế tiền bạc. Khoảng thời gian trước yêu nhau tôi có đe dọa thể xác và tinh thần. Vậy tôi rất mong luật sư tư vấn giúp tôi nếu ra tòa tôi có bị phạm tội hay không và nếu phạm thì tôi phạm tội gì ?

Xét nghiệm ADN để kiện ra tòa vì có bầu
Xét nghiệm ADN để kiện ra tòa vì có bầu

Trả lời

=> Vì hai bạn chưa đăng ký kết hôn và hai bạn quan hệ tự nguyện, đã đủ tuổi vị thành niên nên nếu bên nhà gái kiện ra Tòa thì bạn sẽ chịu trách nhiệm đối với hành vi xâm phạm danh dự, tinh thần, sức khỏe của cô ấy.

Hỏi: Cháu muốn hỏi trong bản kết quả giám định gen ADN bị tẩy xoá tên dấu chức danh có chấp nhận được không ạ?

=> Không được chấp nhận.

Hỏi: Tôi hiện đang có thai 7 tháng với một người đã có gia đình, trước đây anh ta lợi dụng sự tin tưởng của tôi, cũng như hứa hẹn để lừa tôi, để dẫn đến việc tôi có thai, Và để che đậy việc làm đó anh ta đã làm giả giấy tờ hôn thú, bằng cách lấy giấy kết hôn của chính anh ta và vợ đem đi tẩy xóa đi, và ghi vào đó là tên tôi và tôi cũng sắp sinh, tôi cần tiền để chuẩn bị cho việc sinh nở của mình, nhưng anh ta từ chối không hợp tác, và đã chặn luôn mọi liên hệ với tôi. Vì vậy tôi cần thủ tục giấy tờ gì để khởi kiện cũng như chứng minh anh ta vi phạm chế độ 1 vợ 1 chồng, và yêu cầu anh ta cấp dưỡng cho con tôi. Trong quá trình mang thai, anh ta đã xúc phạm tôi, nói tôi giả có bầu để uy hiếp anh ta, làm tổn thất đến tinh thần của tôi, sức khỏe của tôi . Kính mong Luật Gia tư vấn và hướng dẫn để tôi hoàn tất hồ sơ khởi kiện, tôi phải làm gì? Xét nghiệm.ADN trong lúc mang thai hay phải đợi bé ra đời?

Trả lời

=> Về hành vi vi phạm chế độ một vợ một chồng lần đầu tiên thì chỉ thị xử lý vi phạm hành chính. Bạn có thể khởi kiện về hành vi xâm phạm danh dự, nhân phẩm, tinh thần của bạn.

Hiện tại bạn có thể xét nghiệm ADN trước sinh (đang bầu) hoặc đợi đứa bé ra đời

  • Xét nghiệm ADN thai nhi từ tuần thai thứ 8, cho kết quả chính xác 99%. Phương pháp này hiện tại sử dụng công nghệ an toàn không xâm lấn lấy 7mlmasu người mẹ. Tuy nhiên phương pháp này kha tốn kém chi phí từ 17tr. Bạn có thể tham khảo dịch vụ này tại Gentis Hà Nội hoặc tpHCM: 0888.40.2010 – 1800.2020.
  • Khuyến nên sinh đứa bé ra và xét nghiệm ADN, phương pháp này dễ dàng hơn và tiết kiệ chi phí hơn, chỉ từ 1tr5 1 mẫu (gồm 2 mẫu cha và con: máu, tóc có chân, móng tay chân, niêm mạc miệng…).

Hồ sơ khởi kiện gồm có đơn khởi kiện, bản sao CMND, sổ hộ khẩu của bạn có công chứng. Bằng chứng về hành vi xúc phạm bạn, giấy tờ hôn thú giả.

Hỏi:  Anh tôi đã có vợ và con. Do công tác xa nhà không được về thường xuyên nên anh tôi đã có quan hệ một vài lần với một cô gái quán bar. Sau một thời gian bẵng đi, cô gái đó gọi điện thông báo đã có con với anh tôi và yêu cầu anh có trách nhiệm với đứa bé. Anh tôi không thừa nhận, yêu cầu cô ta xét nghiệm ADN, cô ta khẳng định chắc chắn là con của anh tôi và dọa sẽ báo cáo lên cơ quan của anh tôi, đồng thời kiện anh tôi ra tòa. Anh tôi đang công tác trong lực lượng vũ trang. Anh/chị cho tôi hỏi nếu đứa bé đúng là con của anh tôi và cô gái đó kiện anh tôi vì từ chối có trách nhiệm với đứa bé thì anh tôi sẽ phải chịu những việc gì? Nếu chị dâu tôi kiện cô gái đó và anh tôi đã có quan hệ bất chính với nhau làm ảnh hưởng tới hạnh phúc gia đình chị thì cô ta và anh tôi sẽ chịu những hình phạt gì? Còn nếu hai bên thỏa thuận nội bộ, anh tôi chịu trách nhiệm cấp dưỡng cho đứa bé thì luật có quy định cấp dưỡng bao nhiêu trên tháng và thời gian là bao lâu?

Trả lời

=> Nếu đó là con của anh bạn thì anh bạn có trách nhiệm cấp dưỡng cho con. Nếu chị dâu bạn kiện thì cả anh bạn và cô đấy sẽ bị phạt vi phạm hành chính với hành vi vi phạm chế độ một vợ, một chồng. Pháp luật không quy định mức cấp dướng là bao nhiêu.

Điều Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội quy định:

“Điều 118. Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;
    2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;
  1. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;
  2. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;
  3. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;
  4. Trường hợp khác theo quy định của luật.”

Tham khảo: luatminhkhue.vn

Trung tâm xét nghiệm ADN QUốc tế - gentis 8/24 Nguyễn Đình Khơi, P4, Tân Bình.
Trung tâm xét nghiệm ADN QUốc tế – gentis 8/24 Nguyễn Đình Khơi, P4, Tân Bình.

GENTIS – Trung tâm xét nghiệm ADN Quốc Tế 8/24 Nguyễn Đình Khơi, Tân Bình, TpHCM

Hotline Gentis HCM
Hotline Gentis HCM
Liên hệ Zalo Gentis HCM
Liên hệ Zalo Gentis HCM
© Copyright 2024 - GENTIS – ADN, NIPT chuẩn Quốc tế Designed by Ci Digi Solutions